6 điều cần biết về Switch Ethernet công nghiệp

Tin Tức

Switch Ethernet công nghiệp là gì

Switch Ethernet công nghiệp là thiết bị Ethernet chuẩn công nghiệp, bảo mật mạng tiên tiến, quản lý dễ dàng, chịu được nhiệt độ khắc nghiệt và nhiễu điện từ.

Chúng được thiết kế đặc biệt với chip Công nghiệp, hỗ trợ bảo vệ IP30/IP40, vỏ hợp kim nhôm, lắp đặt Din-rail hoặc Rack mount, không quạt, bảo vệ EMC cấp 4, nguồn điện DC12-48V hoặc AC / DC220V và có thể hoạt động ở dải nhiệt độ rộng từ -40 đến 75°C, được sử dụng rộng rãi trong tự động hóa công nghiệp, mạng trung tâm dữ liệu, hệ thống giao thông thông minh, công nghiệp điện và năng lượng mới.

Ngoài ra, Switch công nghiệp loại Managed cũng có thể cung cấp một số chức năng được quản lý mạng tiên tiến khác, chẳng hạn như: Công nghệ dự phòng đổ chuông (thời gian khôi phục lỗi <20ms), VLAN, multicast, Chất lượng dịch vụ, Kiểm soát tốc độ, phản chiếu cổng, cảnh báo lỗi và cập nhật từ xa phần sụn, cũng hỗ trợ quản lý CLI, WEB, Telnet, SNMP.
 

Sự khác biệt giữa Switches được quản lý và không được quản lý

Các bộ chuyển đổi không được quản lý được thiết kế để plug-and-play, không cần cấu hình, thường được sử dụng cho các mạng nhỏ hơn. mặt khác, các thiết bị chuyển mạch được quản lý cung cấp các chức năng được quản lý nâng cao như VLAN, Chất lượng dịch vụ, Dự phòng, SMMP, cho phép bạn quản lý, cấu hình và giám sát các cài đặt của mạng LAN, thường được sử dụng ở lớp lõi trong mạng.

Dưới đây là một số khác biệt giữa Switches được quản lý và Switches không được quản lý:

 

Switches được quản lý

Switches không được quản lý

Đặc trưng

VLANs,  redundancy, DHCP snooping, port mirroring, QoS, SNMP, etc.

Cấu hình chủ yếu là cố định

Hiệu suất

Có thể định cấu hình cao, kiểm soát lưu lượng mạng dựa trên các thông số do người dùng xác định

Plug and play với cấu hình hạn chế

Bảo mật

Rất tốt. Các giao thức bảo mật cho các dữ liệu, quản lý và điều khiển.

Không tốt lắm. Chỉ bảo mật vật lý.

Plug and  play

Có thể hỗ trợ PoE

Không

Có thể cấu hình

Không

Có thể giám sát

Ứng dụng

Trung tâm dữ liệu, mạng doanh nghiệp quy mô lớn

Mạng doanh nghiệp quy mô nhỏ, gia đình, v.v.

Chi phí

Đắt

Ít tốn kém

Sự khác biệt giữa Switchs công nghiệp và thương mại

Thiết bị chuyển mạch thương mại được sử dụng rộng rãi trong nhiều lĩnh vực, bao gồm các tòa nhà dân cư và thương mại, chăm sóc sức khỏe, bán lẻ và CNTT & viễn thông. Các thiết bị chuyển mạch công nghiệp rất khác nhau về thành phần, hiệu suất, khả năng chống nhiễu, nhiệt độ áp dụng, lựa chọn nguồn điện và phương pháp lắp đặt.

Sự khác biệt giữa Switchs công nghiệp và Switchs thương mại như sau:

 

Switchs công nghiệp

Switchs thương mại

Tiêu chuẩn thiết kế

Công nghiệp

Thương mại

Điện áp hoạt động

DC12-48V, AC/DC220V

220VAC

Nguồn dự phòng

Nguồn điện kép dự phòng

Nguồn điện duy nhất

Giải pháp cài đặt

Din rail, rack,...

Desktop, rack

Liên kết thời gian khôi phục lỗi

<20ms

<30 giây ~ 1 phút

Điều kiện môi trường

-40°C-75°C

0°C-40°C

Tản nhiệt

Bộ tản nhiệt bề mặt hoặc vỏ gấp nếp

Quạt làm mát

Chất liệu vỏ

Vỏ kim loại, độ bền cao

Vỏ nhựa, độ bền thấp

Khả năng tương thích điện từ trường

Chống tĩnh điện, cách ly điện từ, chống đột biến điện và bảo vệ nguồn

Không có các chức năng bảo vệ này.

Chống bụi

Cấu trúc hoàn toàn khép kín, khả năng chống bụi tốt

Quạt làm mát, chống bụi

Thời gian hoạt động

10 năm

3~5 năm

 

5 loại Switch Ethernet công nghiệp

Hiểu về tính năng, tốc độ, chi phí và ứng dụng của thiết bị chuyển mạch mạng sẽ giúp bạn tìm ra giải pháp tốt nhất cho dự án của mình. Sau đây, chúng tôi xin giới thiệu 5 loại Switch Ethernet công nghiệp để bạn tham khảo:
 

  • Switches không được quản lý

Switches không được quản lý thường được sử dụng để kết nối đơn giản. chúng được thiết kế để plug and play, không nhất thiết phải định cấu hình hoặc xem, đơn giản và dễ thiết lập.

  Model Name Description
IES405 5-port 10/100M Ethernet Din-Rail Layer2 Unmanaged
IES408 8-port 10/100M Ethernet, Din-Rail Layer2 Unmanaged
IES4010-2F 8-port 10/100M Ethernet + 2-port 100M FX Din-Rail Layer2 Unmanaged
IES4016 16-port 10/100M Ethernet Din-Rail Layer2 Unmanaged
IES4018-2F 16-port 10/100M Ethernet + 2-port 100M FX Din-Rail Layer2 Unmanaged
IES2024 24-port 10/100M Ethernet, Rack-mount Layer2 Unmanaged
IES2028-4GS 24-port 10/100M Ethernet + 4-port Gigabit SFP Rack-mount Unmanaged
  • Switches được quản lý

Switches được quản lý được thiết kế để cung cấp các tính năng toàn diện nhất, mức độ bảo mật cao nhất, quản lý mạng chính xác nhất và độ tin cậy cao nhất.

Ngoài việc bao gồm các chức năng của Bộ chuyển mạch không được quản lý, switches được quản lý có thể nâng cao chức năng của một mạng nhất định bằng cách cung cấp các tính năng như QoS (Chất lượng dịch vụ), Giao thức Quản lý Mạng Đơn giản (SNMP), v.v., được kiểm soát bởi một chuyên gia quản trị viên thông qua cổng giao diện điều khiển.
 

  Model Name Description
IES308-2F 6-port 10/100M Ethernet + 2-port 100M FX Din-Rail Layer2 Managed
IES3016 16-port 10/100M Ethernet Din-Rail Managed
IES3018-2F 16-port 10/100M Ethernet + 2-port 10/100M FX Din-Rail Layer2 Managed
IES3010-2GS 8-port 10/100M Ethernet + 2-port Gigabit SFP Din-Rail Layer2 Managed
IES3020-4GS 16-port 10/100M Ethernet + 4-port Gigabit SFP Din-Rail Layer2 Managed
IES3020G-16G-4GS 16-port 10/100/1000M Ethernet + 4-port Gigabit SFP Din-Rail Managed
IES1024 24-port 10/100M Ethernet Rack-mount Layer2 Managed
IES1028-4GS 24-port 10/100M Ethernet + 4-port Gigabit SFP Rack-mount Managed
  • Layer 3 Switches

Thiết bị chuyển mạch Ethernet công nghiệp layer 3 không chỉ hỗ trợ các tính năng của phần mềm layer 2 mà còn hỗ trợ định tuyến tĩnh và động, định tuyến đa hướng.

  Model Name Description
ICS3012G-8G-4GS Layer 3, 8-port 10/100/1000M Base-T (x) +4-port Gigabit SFP, Din-Rail
IES3020G-16G-4GS 16-port 10/100/1000M Ethernet + 4-port Gigabit SFP Din-Rail Managed
ICS1028-4GS Layer 3, 24-port 10/100M Base-T (x) +4-port Gigabit SFP
ICS1020G-16G-4GS Layer 3, 16-port 10/100/1000M Base-T (x) +4-port Gigabit SFP
ICS1028G-16G-8GC-4GS Layer 3, 16-port 10/100/1000M Base-T (x) +8 Gigabit Combo port +4-port Gigabit SFP
  • Switches Ethernet công nghiệp RS232/RS485

Loại Switch này không chỉ hỗ trợ cổng Ethernet, cổng cáp quang mà còn hỗ trợ cổng nối tiếp như RS-232, RS-485. Cổng RS232/485 có thể kết nối với thiết bị không thể hỗ trợ cổng Ethernet, chẳng hạn như PLC, RTU, HMI, Dụng cụ công nghiệp, đồng hồ đo, Cảm biến. Nó có thể được sử dụng rộng rãi trong điều khiển công nghiệp và tự động hóa công nghiệp.

  Model Name Description
IES305-2F-202 3-port 10/100M Ethernet+ 2-port 100M FX+ 2-port RS232/485/CAN Managed
IES306-2F-404 4-port 10/100M Base-T(X)+2-port 100M FX+1*RS232+3*RS485
IES308-2F-2GS-404 4-port 10/100M Base-T(X)+2-port 100M FX+2-port Gigabit SFP +1*RS232+3*RS485
IES308-404 8-port 10/100M Base-T(X) +1*RS232+3*RS485
IES3010-2GS-404 8-port 10/100M Ethernet +2-port Gigabit SFP + 1-port RS232+ 3-port RS485
  • Switches PoE công nghiệp

Công tắc PoE (Nguồn qua Ethernet) công nghiệp đề cập đến các Thiết bị chuyển mạch Ethernet công nghiệp hiện có mà không có bất kỳ thay đổi nào và nó có thể cung cấp nguồn điện DC cho điện thoại IP, điểm truy cập mạng LAN không dây AP, camera mạng trong khi truyền tín hiệu dữ liệu.

 

Photo Model Name Description
PIES105-F 4-port 10/100 Base-T (x) PoE + 1-port 100Base-FX
PIMC102 2-port 10/100 Base-T (x) PoE + 1-port 100Base-FX
PIES105 4-port 10/100 Base-T (x) PoE + 1-port 10/100Base-TX Uplink
PIMC101 1-port 10/100 Base-T (x) PoE + 1-port 100Base-FX

 

Cách chọn bộ chuyển đổi ethernet công nghiệp

Một mạng Ethernet công nghiệp có thể bao gồm nhiều nút, hàng trăm cáp và thiết bị khác như bộ chuyển đổi nối tiếp, bộ định tuyến, bộ chuyển đổi giao thức và Serial to Ethernet, Ethernet Media Converter và SFP Transceivers. Khi bạn bắt đầu một dự án mới, bạn cần biết Ethernet Switch nào là sự lựa chọn tốt nhất.

Có một số câu hỏi bạn cần đặt ra trước khi chọn một switch phù hợp cho ứng dụng của mình.

1.Giải pháp yêu cầu bộ chuyển mạch Ethernet có quản lý hoặc không được quản lý?

Hãy xem xét chức năng của Bộ chuyển mạch Ethernet mà bạn cần, Bộ chuyển mạch Ethernet không được quản lý dành cho kết nối plug-and-play đơn giản. Các thiết bị chuyển mạch được quản lý hỗ trợ các chức năng nâng cao như VLAN, Chất lượng dịch vụ, Dự phòng, SMMP ngoại trừ các chức năng cơ bản.

2.Giải pháp yêu cầu bao nhiêu cổng Ethernet?

Ethernet Switched thường hỗ trợ Ethernet 5 cổng, 8 cổng, 16 cổng hoặc 24 cổng, bạn có thể sử dụng một số cổng bổ sung để mở rộng trong tương lai.

3. Bạn có cần cổng cáp quang để truyền khoảng cách xa không?

Nếu cần cổng 100M hoặc Gigabit, bạn nên chọn kết nối cáp quang đa chế độ hoặc đơn chế độ và đầu nối Sợi quang (Tùy chọn FC/SC/ST/LC).

4. Giải pháp có yêu cầu chức năng Power of Ethernet (PoE) không?

Nếu Ethernet Switch được kết nối với thiết bị như điện thoại IP, RFID/hồng ngoại, điểm truy cập không dây, Camera mạng, tính năng PoE là một lựa chọn tốt.

5. Tốc độ dữ liệu nào được yêu cầu?

Bạn cần biết loại tốc độ dữ liệu nào sẽ thích ứng với dự án. 10/100Mbps, Gigabit hoặc 10G, hoặc kết hợp giữa 10/100Mbps và Gigabit.

6. Bạn thích kiểu dáng nào hơn? Din-Rail hoặc Rack-mount

Có hai phương pháp lắp đặt thông thường, 35mm, Din-Rail cho 5,8, 16 cổng và 1U, 19 inch cho Rack-mount phù hợp cho 24 cổng trở lên.

7. Yêu cầu nhiệt độ cho giải pháp của bạn là gì?

Switch Ethernet công nghiệp có thể chịu được phạm vi nhiệt độ hoạt động rộng -40 ~ 75°C và Switch thương mại chỉ hỗ trợ 0 ~ 50°C.

8. Nguồn điện nào có sẵn trong ứng dụng?

Điện áp đầu vào nguồn điện trường có sẵn cho công tắc là bao nhiêu? Loại Din-Rail có thể hỗ trợ nguồn DC12-48V, loại Rack-mount hỗ trợ AD/DC 220V.

9. Có xem xét chứng nhận không?

Ví dụ: ứng dụng dầu khí có thể yêu cầu chứng nhận Class1/Division2, tiêu chuẩn EN 50155 cho các ứng dụng Đường sắt, IEC 61850-3 cho các hệ thống Tự động hóa nguồn và NEMA TS2 cho Hệ thống Giao thông Thông minh.

10. Những phụ kiện cần thiết?

Bạn có tất cả các phụ kiện cần thiết để thực hiện tất cả các kết nối không? Dây vá, nguồn điện, tủ, bộ chống sét lan truyền, module SFP và phần cứng cài đặt tùy chọn khác.

Đánh giá bài viết

Danh mục sản phẩm

back top